กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

วิธีเซ็ทเครื่อง DVR Watashi ให้ดูออนไลน์ผ่าน server cc

อาจจะตั้งผ่านที่รีโมทเหรอว่าผ่านระบบแลนก่อนก็ได้ครับ ในที่นี้ผมจะอธิบายถึงการเพิ่มผ่านระบบแลนนะครับ

ให้เราพิมพ์ไอพีของเครื่องบันทึก watashi แล้วให้เลือกที่เมนู การตั้งค่า > เครื่อข่าย > DDNS
ดูภาพประกอบครับ

ประเภท ddns ให้ทำการคลิ๊กถูกเผื่อเปิดใช้งาน แล้วเลือกว่าระบบ dns ของเราใช้ระบบอะไร
เซิรฟ์เวอร์ Ip ก็คือ ip ของเครื่องบันทึก
พอร์ต กำหนด port สำหรับใช้เมื่อดูออนไลน แนะนำ 8080
ชื่อโดเมน ก็คือ Host ที่ท่านได้ทำการสมัครผ่าน noip เหรอ dyndns
ชื่อผู้ใช้ ก็คือชื่อ login เข้าระบบ domain
รหัสผ่าน คือรหัสผ่านของ domain ที่เราสมัคร
ช่วงเวลา(วินาที) ตรงนี้ไม่รู้ 55

พอตั้งค่าเรียบร้อยก็กด save ถือว่าเป็นอันจบ
คราวนี้เราจะรู้ได้ไงว่า domain ทำงาน
ให้เราทำการกดเมนู start > run พิม cmd
จากนั้นพิม ping domainที่สมัคร
ถ้า ping เจอ ก็จะขึ้น
Pinging domain.no-ip.org [xxx.xx.xxx.xx] with 32 bytes of data:
Reply from xxx.xx.xxx.xx: bytes=32 time=60ms TTL=53
Reply from xxx.xx.xxx.xx: bytes=32 time=60ms TTL=53
Reply from xxx.xx.xxx.xx: bytes=32 time=59ms TTL=53

คราวนี้เราจะทำการ forwad port ที่เครื่อง server cc โดยดูตัวอย่างดังรูปข้างล่าง

คราวนี้ท่านก็ดูผ่าน IE ได้แล้วครับ โดยพิมพ์ http://xxx.xxx.xxx.xxx:8080 <>== ผมใช้ 8080 เลยต้องเป็น 8080 ถ้าใครใช้ port อื่นก็แก้เอา

ข้อมูลอ้างอิง : nuasocool จากเว็ป www.ict.in.th
Translated Thai by Jaideejung007(Thzaa.com)

กลับไปยังรายบอร์ด